LuatVietnam

Sổ đỏ hiện nay không còn cấp hình thức "đất thổ cư"

Cập nhật 30/6/2022 | Đăng tải: LVN.5528

hoi Đặng Sơn (Hà Nội)
Theo quy định tại Quyết định số 24/2004/QĐ-BTNMT, Quyết định số 08/2006/QĐ-BTNMT của Bộ Tài nguyên và Môi trường thì mục đích sử dụng thể hiện trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không có loại đất "đất thổ cư".
Gia đình tôi có 1.300 m2 đất của ông cha để lại, chia cho 4 anh em, hiện nay đứng tên anh trai cả, được cấp sổ đỏ năm 2006 với thông tin như sau: Nơi cấp: UBND huyện Quốc Oai, tỉnh Hà Tây; mục đích sử dụng: Đất thổ cư; thời gian sử dụng: Lâu dài; nguồn gốc sử dụng: Đất ông cha để lại.
Sổ đỏ ghi mục đích sử dụng "đất thổ cư" thì có phải là đất ở không? Gia đình tôi có phải xin xác định lại diện tích đất ở không? Nếu gia đình chuyển nhượng thì có bắt buộc phải đổi sang sổ mới không?
Tôi thấy các văn bản pháp luật hiện nay không có từ ngữ nào giải thích hay cắt nghĩa về "đất thổ cư", một từ Hán Việt được sử dụng rộng rãi; trong khi đó các sổ đỏ cấp từ năm 2006 về trước sử dụng từ "đất thổ cư" rất nhiều, đang gây khó khăn, phiền hà cho nhân dân. Mong sớm nhận được phản hồi từ cơ quan chức năng.

luat Bộ Tài nguyên và Môi trường:

Theo phản ánh thì gia đình ông Sơn được cấp "sổ đỏ" (Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất) năm 2006 nhưng không rõ ngày cấp Giấy chứng nhận nên Bộ Tài nguyên và Môi trường không có đủ cơ sở để trả lời cụ thể.

Nếu việc cấp Giấy chứng nhận trước ngày 15/8/2006 (ngày Quyết định số 08/2006/QĐ-BTNMT ngày 21/7/2006 của Bộ Tài nguyên và Môi trường ban hành Quy định về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có hiệu lực thi hành) thì việc thể hiện mục đích sử dụng đất trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được thực hiện theo quy định tại Quyết định số 24/2004/QĐ-BTNMT ngày 1/11/2004 của Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường ban hành Quy định về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Nếu việc cấp Giấy chứng nhận trong khoảng thời gian từ ngày 15/8/2006 đến ngày 31/12/2006 thì việc thể hiện mục đích sử dụng đất trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được thực hiện theo quy định tại Quyết định số 08/2006/QĐ-BTNMT ngày 21/7/2006 của Bộ Tài nguyên và Môi trường ban hành Quy định về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Theo quy định tại Điểm e, Khoản 3, Điều 3 của Quy định về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ban hành kèm theo Quyết định số 24/2004/QĐ-BTNMT, Điểm e, Khoản 3, Điều 3 của Quy định về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ban hành kèm theo Quyết định số 08/2006/QĐ-BTNMT thì mục đích sử dụng thể hiện trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không có loại đất "đất thổ cư".

Tại Khoản 1, Điều 106 Luật Đất đai năm 2013 đã quy định việc đính chính Giấy chứng nhận đã cấp có sai sót; tại Điểm d, Khoản 2, Khoản 3, Điều 106 Luật Đất đai năm 2013, Điều 87 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014, Khoản 26, Điều 1 Nghị định số 148/2020/NĐ-CP ngày 18/12/2020 đã quy định các trường hợp cấp Giấy chứng nhận không đúng quy định của pháp luật, cơ quan có thẩm quyền thu hồi Giấy chứng nhận và trình tự, thủ tục thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp.

Do nội dung ông hỏi liên quan đến vấn đề giải quyết thủ tục hành chính thuộc thẩm quyền giải quyết của địa phương nơi có đất. Bộ Tài nguyên và Môi trường cung cấp thông tin để ông tham khảo và liên hệ với với Văn phòng đăng ký đất đai, Phòng Tài nguyên và Môi trường, UBND cấp huyện để được hướng dẫn, giải đáp cụ thể.

Source: Chinhphu.vn
Xem thêm

Nhà đất

otvet Chuyển đất vườn thành đất ở, có bị khống chế hạn mức?
otvet Các lô đất nhỏ hơn mức tối thiểu tách thửa vẫn được phép chuyển nhượng
otvet Ghi thêm tên các đồng sở hữu vào sổ đỏ, thủ tục thế nào?
otvet Đất nông nghiệp có được phép tách thửa?
otvet Có được cải tạo công trình trên đất quy hoạch chưa thu hồi?
otvet Các trường hợp phải làm thủ tục sang tên sổ đỏ
otvet Các khoản lệ phí phải nộp khi sang tên sổ đỏ từ 2022
otvet Cho thuê lại một phần căn nhà vẫn phải có sự đồng ý của chủ nhà
otvet Thế nào là chuyển mục đích sử dụng đất trái phép?
otvet Cách nào đòi lại đất cho con mượn xây nhà?
otvet Những giấy tờ cần nộp khi xin cấp lại sổ đỏ bị mất
otvet Tự ý san lấp đất ở có bị phạt?
otvet Thủ tục đổi sổ đỏ sang mẫu mới
otvet Điều kiện mua nhà tại Việt Nam đối với người nước ngoài
otvet Làm thủ tục sang tên thế nào nếu không có sổ đỏ?
otvet Có bắt buộc chuyển sang thuê đất theo Luật mới đối với đất đã được giao trước đây?
otvet Điều kiện đăng ký quyền sử dụng đất đối với doanh nghiệp nhà nước
otvet Thủ tục giao đất sau khi hoàn thành giải phóng mặt bằng
otvet Thủ tục gia hạn thuê đất thực hiện dự án
otvet Sai số CMND trên sổ đỏ chỉ cần đính chính lại