LuatVietnam

Sửa nội quy lao động, có phải đăng ký lại với Sở Lao động TB&XH?

Cập nhật 1/8/2022 | Đăng tải: LVN.5508

hoi Trần Hồng Anh (Hà Nội)
Công ty của tôi là Công ty TNHH một thành viên, 100% vốn đầu tư nước ngoài, hiện có hơn 200 lao động. Năm 2015, công ty lập nội quy lao động bằng văn bản và nhận được thông báo đăng ký nội quy lao động của Sở Lao động – Thương binh và Xã hội.
Sau khi Bộ luật Lao động số 45/2019/QH14 có hiệu lực, một số nội dung của nội quy lao động đã đăng ký của công ty không còn phù hợp với quy định, cũng như thực tế vận hành của doanh nghiệp. Do vậy, công ty tiến hành sửa đổi một số nội dung của nội quy lao động.
Tuy nhiên, công ty không tìm thấy căn cứ pháp luật hiện hành nào quy định trực tiếp về việc đăng ký lại nội quy lao động khi có sửa đổi, bổ sung.
Khi sửa đổi, bổ sung nội dung của nội quy lao động, người sử dụng lao động có bắt buộc phải đăng ký lại nội quy lao động hay không? Nếu việc đăng ký lại nội quy lao động là bắt buộc thì cần những thủ tục gì?
Nếu không bắt buộc thì nội quy lao động có hiệu lực áp dụng từ thời điểm nào, có được dùng làm căn cứ pháp lý để giải quyết tranh chấp lao động không?

luat Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội:

Bộ luật Lao động 2019 (có hiệu lực thi hành từ ngày 1/1/2021) thay thế Bộ luật Lao động 2012, trong đó, quy định trách nhiệm xây dựng, ban hành, đăng ký và hiệu lực của nội quy lao động bằng văn bản của người sử dụng lao động khi sử dụng từ 10 người lao động trở lên tại Điều 118, Điều 119, Điều 121 của Bộ luật Lao động.

Theo đó, trường hợp người sử dụng lao động chưa xây dựng, ban hành nội quy lao động theo Bộ luật Lao động 2019 thì phải xây dựng, ban hành nội quy lao động cho phù hợp với quy định của Bộ luật Lao động 2019 và đăng ký với cơ quan chuyên môn về lao động thuộc UBND cấp tỉnh nơi người sử dụng lao động đăng ký kinh doanh theo quy định tại Điều 119 của Bộ luật Lao động.

Source: Chinhphu.vn
Xem thêm

Lao động - Việc làm

otvet Chưa chấp nhận thanh toán đối với giấy nghỉ hưởng BHXH cấp sau thời gian khỏi Covid-19
otvet Người lao động và công ty được phép thỏa thuận việc cộng dồn phép năm sang năm sau
otvet Công ty có bắt buộc phải lắp máy lạnh trong kho, xưởng?
otvet Không được hưởng BHXH một lần nếu thời gian đóng trên 20 năm
otvet Điều kiện nghỉ hưu do suy giảm sức lao động
otvet Trường hợp nào được áp dụng giờ làm việc trên 8 tiếng/ngày?
otvet Tra cứu tuổi nghỉ hưu theo quy định nào?
otvet Mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi sẽ bị trừ 2% tỷ lệ lương hưu
otvet Công ty có được sa thải người lao động tự ý nghỉ việc chăm bệnh?
otvet Tuổi nghỉ hưu sẽ tăng dần sau mỗi năm
otvet Có thể đóng gộp BHXH để hưởng hưu nếu còn thiếu không quá 10 năm
otvet Cùng lúc ký nhiều HĐLĐ, chỉ phải đóng BHXH theo HĐLĐ đầu tiên
otvet Sửa nội quy lao động, có phải đăng ký lại với Sở Lao động TB&XH?
otvet Đóng gộp BHXH một lần để hưởng lương hưu chỉ áp dụng với người đã đủ tuổi
otvet Làm thế nào để hưởng lương hưu khi công ty nợ đóng BHXH?
otvet Có được rút sớm BHXH một lần để đi xuất khẩu lao động?
otvet Làm việc ở xưởng than có thuộc nghề độc hại và được nghỉ hưu sớm?
otvet Nghỉ hưu sớm vẫn phải đảm bảo thời gian đóng BHXH ít nhất 20 năm
otvet Mức phí BHXH tự nguyện có thể căn cứ theo thu nhập tự khai
otvet Điều kiện hưởng lương hưu đối với lao động làm nghề độc hại