LuatVietnam

Thân nhân của người chết do tai nạn lao động sẽ được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng

Cập nhật 24/7/2022 | Đăng tải: LVN.5503

hoi Lê Quang Hạnh
Anh trai tôi tham gia BHXH tháng 10.2020 đến tháng 11.2021 thì mất. Mức lương của anh là 4.752.000 đồng/tháng. Vậy chị dâu và 2 cháu tôi được hưởng tiền tử tuất hàng tháng hay không?

luat Bảo hiểm xã hội Việt Nam:

Luật BHXH năm 2014 về chế độ tuất quy định như sau:

Điều 67. Các trường hợp hưởng trợ cấp tuất hằng tháng

1. Những người quy định tại Khoản 1 và Khoản 3 Điều 66 của Luật này thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân được hưởng tiền tuất hằng tháng:

a) Đã đóng bảo hiểm xã hội đủ 15 năm trở lên nhưng chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần;

b) Đang hưởng lương hưu;

c) Chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

d) Đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng với mức suy giảm khả năng lao động từ 61 % trở lên.

2. Thân nhân của những người quy định tại Khoản 1 Điều này được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng, bao gồm:

a) Con chưa đủ 18 tuổi; con từ đủ 18 tuổi trở lên nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; con được sinh khi người bố chết mà người mẹ đang mang thai;

b) Vợ từ đủ 55 tuổi trở lên hoặc chồng từ đủ 60 tuổi trở lên; vợ dưới 55 tuổi, chồng dưới 60 tuổi nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

c) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha đẻ của vợ hoặc cha đẻ của chồng, mẹ đẻ của vợ hoặc mẹ đẻ của chồng, thành viên khác trong gia đình mà người tham gia bảo hiểm xã hội đang có nghĩa vụ nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình nếu từ đủ 60 tuổi trở lên đối với nam, từ đủ 55 tuổi trở lên đối với nữ;

d) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha đẻ của vợ hoặc cha đẻ của chồng, mẹ đẻ của vợ hoặc mẹ đẻ của chồng, thành viên khác trong gia đình mà người tham gia bảo hiểm xã hội đang có nghĩa vụ nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình nếu dưới 60 tuổi đối với nam, dưới 55 tuổi đối với nữ và bị suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên.

3. Thân nhân quy định tại các Điểm b, c và d Khoản 2 Điều này phải không có thu nhập hoặc có thu nhập hằng tháng nhưng thấp hơn mức lương cơ sở. Thu nhập theo quy định tại Luật này không bao gồm khoản trợ cấp theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công.

4. Thời hạn đề nghị khám giám định mức suy giảm khả năng lao động để hưởng trợ cấp tuất hằng tháng như sau:

a) Trong thời hạn 04 tháng kể từ ngày người tham gia bảo hiểm xã hội chết thì thân nhân có nguyện vọng phải nộp đơn đề nghị;

b) Trong thời hạn 04 tháng trước hoặc sau thời điểm thân nhân quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều này hết thời hạn hưởng trợ cấp theo quy định thì thân nhân có nguyện vọng phải nộp đơn đề nghị.

Xem thêm

An toàn lao động

otvet Trợ cấp tai nạn lao động hàng tháng có được tăng kể từ 1/1/2022?
otvet Trợ cấp TNLĐ được tính theo lương bình quân của 6 tháng trước khi xảy ra tai nạn
otvet Thân nhân của người chết do tai nạn lao động sẽ được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng
otvet Doanh nghiệp phải trả những chi phí nào cho người bị tai nạn lao động?
otvet Bị tai nạn trên đường về có được hưởng chế độ tai nạn lao động?
otvet Những việc phải làm của Ban an toàn, vệ sinh lao động
otvet Cách lập hồ sơ vụ tai nạn lao động
otvet Trình tự điều tra tai nạn lao động
otvet Các hành vi bị cấm liên quan đến an toàn vệ sinh lao động
otvet Các công việc có yêu cầu nghiêm ngặt về an toàn lao động
otvet Những giấy tờ cần thiết để được bồi thường tai nạn lao động
otvet Mức bồi thường TNLĐ được tính theo tiền lương bình quân của 6 tháng liền kề trước đó
otvet Mức bồi thường tai nạn lao động sẽ tăng dần theo tỷ lệ suy giảm khả năng lao động
otvet Tai nạn hoàn toàn do lỗi của người lao động, chỉ được trả trợ cấp, không được bồi thường
otvet Bảo hiểm tai nạn lao động: chưa có quy định đóng theo hình thức tự nguyện
otvet Hồ sơ hỗ trợ chi phí phục hồi chức năng lao động nộp tại Sở Lao động TB&XH
otvet Tai nạn ngoài giờ làm việc có được hưởng chế độ tai nạn lao động?
otvet Khi nào được hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp?
otvet Điều kiện hưởng trợ cấp khi bị tai nạn giao thông trên đường đi làm về
otvet Điều kiện trợ cấp tai nạn lao động khi bị tai nạn trên đường về nhà