LuatVietnam

Thay đổi CMND hoặc hộ chiếu có cần cải chính giấy kết hôn?

Cập nhật 20/10/2022 | Đăng tải: LVN.5568

hoi Nguyễn Luận
Vợ chồng tôi đăng ký kết hôn đầu năm 2022, do CMND của vợ đã hết hạn và thẻ Căn cước công dân cũng trong giai đoạn chờ nhận nên vợ tôi chỉ có thể dùng hộ chiếu.
Tôi được biết, hộ chiếu phổ thông có thời hạn 10 năm và khi hết hạn cấp lại thì sẽ bị đổi số. Vợ tôi cũng vừa làm lại hộ chiếu do Chứng minh nhân dân hết hạn, nay chuyển sang căn cước công dân gắn chip.
Vậy, vợ chồng tôi có cần đăng ký kết hôn lại, hoặc đăng ký thay đổi, bổ sung lại thông tin giấy tờ cá nhân trên giấy kết hôn không? Nếu cần thì thủ tục ra sao?

luat Luật sư Phạm Thanh Bình (Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội):

Việc cải chính, thay đổi giấy đăng ký kết hôn được giải thích tại khoản 12 Điều 4 Luật Hộ tịch 2014 như sau: Cải chính hộ tịch là việc cơ quan nhà nước có thẩm quyền sửa đổi những thông tin hộ tịch của cá nhân trong trường hợp có sai sót khi đăng ký hộ tịch.

Theo đó, khoản 2 Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định: "Cải chính hộ tịch theo quy định của Luật Hộ tịch là việc chỉnh sửa thông tin cá nhân trong Sổ hộ tịch hoặc trong bản chính giấy tờ hộ tịch và chỉ được thực hiện khi có đủ căn cứ để xác định có sai sót do lỗi của công chức làm công tác hộ tịch hoặc của người yêu cầu đăng ký hộ tịch".

Đồng thời, khoản 1 và khoản 2 của Điều 17 Thông tư 04/2020/TT-BTP cũng quy định:

1. Việc cải chính hộ tịch chỉ được giải quyết sau khi xác định có sai sót khi đăng ký hộ tịch; không cải chính nội dung trên giấy tờ hộ tịch đã được cấp hợp lệ nhằm hợp thức hóa thông tin trên hồ sơ, giấy tờ cá nhân khác.

2. Sai sót trong đăng ký hộ tịch là sai sót của người đi đăng ký hộ tịch hoặc sai sót của cơ quan đăng ký hộ tịch.

Điều 24 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định điều kiện đăng ký lại khai sinh, kết hôn, khai tử như sau: "Việc khai sinh, kết hôn, khai tử đã được đăng ký tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam trước ngày 1/1/2016 nhưng Sổ hộ tịch và bản chính giấy tờ hộ tịch đều bị mất thì được đăng ký lại".

Như vậy, hiện nay pháp luật không quy định việc thay đổi, đính chính thông tin hay đăng ký kết hôn lại trong trường hợp thay đổi giấy tờ chứng minh nhân thân của vợ, chồng.

Chỉ được đính chính thông tin trên giấy đăng ký kết hôn nếu xác định có sai sót của người đi đăng ký kết hôn hoặc của cơ quan đăng ký kết hôn mà không được đính chính để hợp thức hóa thông tin trên các hồ sơ, giấy tờ khác.

Nguồn: VNExpress
Xem thêm

Hôn nhân - Gia đình

otvet Điều kiện giành quyền nuôi con
otvet Thay đổi CMND hoặc hộ chiếu có cần cải chính giấy kết hôn?
otvet Vợ trộm tiền của chồng có bị khép tội trộm cắp?
otvet Có thể khởi kiện nếu tranh chấp về thỏa thuận chia tài sản sau ly hôn
otvet Khi nào được miễn nộp giấy xác nhận nơi cư trú khi đăng ký kết hôn?
otvet Có thể xin cấp lại giấy xác nhận độc thân nếu bị mất
otvet Quan hệ vợ chồng chưa bị chấm dứt nếu chỉ mới ly thân
otvet Ly hôn bằng miệng có được công nhận giá trị pháp lý?
otvet Bán tài sản chung chưa chia khi ly hôn vẫn phải có sự đồng ý của cả hai vợ chồng
otvet Ly hôn khi vợ hoặc chồng đang ở nước ngoài phải nộp đơn tại Tòa cấp tỉnh
otvet Vợ bị bạo hành có được chia nhiều tài sản hơn khi ly hôn?
otvet Có được mang con chung ra nước ngoài định cư sau khi ly hôn?
otvet Vợ đang mang thai vẫn được quyền đệ đơn ly hôn
otvet Nhà mua trả góp trước khi kết hôn là tài sản chung hay riêng?
otvet Những điều cần chứng minh để giành quyền nuôi con
otvet Không ly hôn có được chia tài sản chung?
otvet Trường hợp nào phải cấp dưỡng cho vợ/chồng sau khi ly hôn?
otvet Xây nhà trên đất riêng của vợ/chồng, có được chia khi ly hôn?
otvet Chưa trả hết nợ chung có được ly hôn?
otvet Chồng cũ quay về sau khi bị tuyên bố đã chết, có bị buộc hủy hôn với chồng mới?