LuatVietnam

Thủ tục đăng ký lại giấy khai sinh đã làm ở nước ngoài

Cập nhật 8/11/2022 | Đăng tải: LVN.5579

hoi Võ Huy Thịnh
Con tôi sinh ở nước ngoài và đã làm khai sinh tại đó. Nay chúng tôi về Việt Nam sinh sống, muốn con có mã định danh cá nhân và giấy tờ để đi học trong nước.
Chúng tôi đều quốc tịch Việt Nam, nay có cần làm khai sinh lại cho con không?Thủ tục ra sao?

luat Luật sư Phạm Thanh Bình (Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội):

Về nguyên tắc mỗi sự kiện hộ tịch của cá nhân chỉ được đăng ký một lần, do vậy, trường hợp của con anh đã được đăng ký khai sinh ở nước ngoài thì không thể đăng ký khai sinh lần nữa ở Việt Nam.

Trường hợp cháu bé về Việt Nam cùng bố mẹ về Việt Nam cư trú, để đảm bảo thuận lợi cho sinh hoạt, học tập của con tại Việt Nam, cần thực hiện thủ tục ghi vào Sổ hộ tịch việc đăng ký khai sinh đã đăng ký tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài.

Điều 22 thông tư 04/2020/TT-BTP ngày 28/5/2022 quy định: "Công dân Việt Nam sinh ra ở nước ngoài, đã được đăng ký khai sinh tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài, nếu có yêu cầu ghi vào Sổ hộ tịch việc khai sinh thì cơ quan đăng ký hộ tịch thực hiện ghi vào Sổ hộ tịch, cấp Trích lục ghi vào Sổ hộ tịch việc khai sinh và bản sao Giấy khai sinh cho người yêu cầu".

Căn cứ Điều 49 Luật Hộ tịch 2008 thì thủ tục ghi vào Sổ hộ tịch việc khai sinh được thực hiện như sau:

Bước 1: Người yêu cầu ghi vào Sổ hộ tịch việc khai sinh nộp tờ khai theo mẫu quy định và bản sao có chứng thực giấy tờ chứng minh các việc này đã được giải quyết tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài cho cơ quan đăng ký hộ tịch – cụ thể là Phòng tư pháp cấp quận, huyện nơi gia đình anh đang cư trú.

Bước 2: Sau khi nhận đủ giấy tờ, công chức làm công tác hộ tịch kiểm tra, nếu thấy yêu cầu là phù hợp thì ghi vào Sổ hộ tịch. Phòng Tư pháp báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp quận, huyện cấp trích lục cho người yêu cầu.

Trong trường hợp phải xác minh thì thời hạn giải quyết không quá 3 ngày làm việc.

Nếu vợ chồng bạn có quốc tịch Việt Nam thì được cấp mã định danh cá nhân theo quy định tại Nghị định 59/2022/NĐ-CP. Đối với công dân Việt Nam là người chưa đủ 14 tuổi hoặc là người được giám hộ thì được đăng ký theo tài khoản định danh điện tử của cha, mẹ hoặc người giám hộ.

Nguồn: VNExpress
Xem thêm

Hộ tịch

otvet Điều kiện đăng ký thường trú và cấp thẻ CCCD tại nơi thuê trọ
otvet Nhà mua giấy tay có được đăng ký tạm trú?
otvet Thủ tục đăng ký lại giấy khai sinh đã làm ở nước ngoài
otvet Giấy xác nhận thông tin cư trú có giá trị thay cho Sổ Hộ khẩu?
otvet Có thể cải chính năm sinh trong giấy khai sinh
otvet Chuyển nơi tạm trú theo cha hoặc mẹ, thủ tục như thế nào?
otvet Cần xin giấy xác nhận nơi cư trú khi làm thủ tục hành chính nếu bỏ sổ hộ khẩu
otvet Có thể xin cấp lại CCCD ở nơi tạm trú
otvet Hộ khẩu sẽ bị thu hồi khi làm thủ tục nhập khẩu
otvet Giấy xác nhận thông tin cư trú có giá trị thay thế sổ hộ khẩu
otvet Có thể dùng CCCD để chứng minh nơi cư trú
otvet Thủ tục nhập hộ khẩu vào nhà của anh chị
otvet Trường hợp nào bị thu hồi sổ hộ khẩu?
otvet Được đăng ký thường trú tại nơi mua nhà
otvet Từ 1/7/2022, được nộp thẻ CCCD thay sổ hộ khẩu khi xin cấp phiếu lý lịch tư pháp
otvet Chỉ có thể tra cứu "số định danh" tại công an xã nơi thường trú
otvet Giấy khai sinh điện tử chỉ được áp dụng sau khi hoàn thành số hóa sổ hộ tịch
otvet Mất bản gốc giấy khai sinh phải đăng ký lại
otvet Thủ tục chỉnh sửa thông tin cá nhân trong cơ sở dữ liệu dân cư
otvet Có được đăng ký thường trú tại nơi ở nhờ?