LuatVietnam

Thủ tục thay đổi "địa chỉ" trên sổ đỏ

Cập nhật 12/5/2022 | Đăng tải: LVN.5449

hoi Hoàng Thu Phương (Bình Dương)
Thửa đất tôi đang sử dụng được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất năm 1996, diện tích 202 m2; 100% thổ cư. Thời bấy giờ thuộc tỉnh Sông Bé quản lý, đến nay vẫn chưa chuyển đổi sang tỉnh Bình Dương.
Nay tôi muốn chuyển đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sang tỉnh Bình Dương quản lý có được không? Nếu được thì làm hồ sơ, thủ tục chuyển đổi như thế nào?

luat Bộ Tài nguyên và Môi trường:

Vấn đề bà hỏi thuộc trường hợp đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất do có thay đổi về địa chỉ của người sử dụng đất.

Theo quy định tại Điểm g, Khoản 1, Điều 17 Thông tư số 23/2014/TT-BTNMT ngày 19/5/2014 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 14, Điều 6 Thông tư số 33/2017/TT-BTNMT) thì người sử dụng đất xác nhận thay đổi thông tin về địa chỉ trên Giấy chứng nhận đã cấp theo nhu cầu thì được xác nhận thay đổi vào Giấy chứng nhận đã cấp.

Việc nộp hồ sơ khi thực hiện thủ tục xác nhận thay đổi thông tin về địa chỉ trên Giấy chứng nhận đã cấp theo nhu cầu của người sử dụng đất được thực hiện theo quy định tại Khoản 16, Điều 9 Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT ngày 19/5/2014 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định về hồ sơ địa chính (được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 1, Điều 2 Thông tư số 09/2021/TT-BTNMT).

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Nhà đất

otvet Điều kiện mua nhà tại Việt Nam đối với người nước ngoài
otvet Làm thủ tục sang tên thế nào nếu không có sổ đỏ?
otvet Thủ tục giao đất sau khi hoàn thành giải phóng mặt bằng
otvet Điều kiện được bồi thường khi bị thu hồi đất
otvet Trường hợp nào được đền bù đất tái định cư?
otvet Trường hợp nào đất không có giấy tờ vẫn được cấp sổ đỏ?
otvet Sổ đỏ do vợ hoặc chồng đứng tên riêng có được coi là tài sản chung?
otvet Điều kiện hợp thửa đất của vợ chồng
otvet Đất thương mại, dịch vụ không xây dựng có bị thu hồi?
otvet Thủ tục cấp quyền sử dụng đất lần đầu như thế nào?
otvet Một mình vợ đứng tên sổ hồng có cần giấy ủy quyền của chồng?
otvet Thủ tục tặng cho một phần thửa đất
otvet Đất đang tranh chấp có được chuyển mục đích sử dụng?
otvet Xin gia hạn sử dụng đất có phải làm lại sổ đỏ?
otvet Bên nhận thế chấp sổ đỏ có được quyền ký hợp đồng chuyển nhượng?
otvet Điều kiện chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở
otvet Mở rộng lĩnh vực kinh doanh có phải chuyển mục đích sử dụng đất?
otvet Đất trồng cây lâu năm có được chuyển thành thổ cư?
otvet Có được xây nhà trên đất quy hoạch sản xuất phi nông nghiệp?
otvet Sổ đỏ sai chính tả có cần phải đính chính?