LuatVietnam

Tiền hỗ trợ nhân viên học thạc sĩ được hạch toán vào khoản chi phúc lợi

Cập nhật 6/9/2022 | Đăng tải: LVN.5543

hoi Không nêu tên
Ngân hàng chúng tôi có các khoản hỗ trợ làm luận văn Thạc sỹ cho cán bộ nhân viên, cụ thể:
Các khoản này đều cấp cho các nhân viên đi học có đề tài nhằm phục vụ hoạt động cho Ngân hàng, cụ thể các đề tài Thạc sỹ đều nêu ”Giải pháp tăng hiệu quả làm việc của nhân viên tai Trung tâm Quản lý tín dụng của Ngân hàng"; Giải pháp nâng cao chất lượng dịch vụ Khách hàng cá nhân" ; Nghiên cứu ảnh hưởng của hoạt động đầu tư trái phiếu tại Ngân hàng"….các chương trình này đều có kế hoạch năm của đơn vị được xây dựng từ đầu năm.
Các cá nhân chủ động trả tiền trước từ Tài khoản của cá nhân, Ngân hàng sẽ hoàn trả tiền học phí bằng cách Chuyển khoản vào tài khoản của nhân viên. Vậy Cục thuế cho tôi hỏi:
1. Khoản chi này có được tính vào chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN không?
2. Khoản chi này có chịu thuế TNCN không?
3. Chứng từ hợp lý thì bao gồm những gì? Có cần hóa đơn đóng học phí của trường đại học xuất theo thông tin của Ngân hàng không hay chỉ cần chứng từ thể hiện đóng tiền học như biên lai đóng học phí, giấy chuyển khoản đóng học phí?

luat Cục Thuế TP. HCM:

Căn cứ Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTC và Điều 1 Thông tư số 151/2014/TT-BTC):

“Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

2.30. Các khoản chi không tương ứng với doanh thu tính thuế, trừ các khoản chi sau:

...

- Khoản chi có tính chất phúc lợi chi trực tiếp cho người lao động như: chi đám hiếu, hỷ của bản thân và gia đình người lao động; chi nghỉ mát, chi hỗ trợ điều trị; chi hỗ trợ bổ sung kiến thức học tập tại cơ sở đào tạo; chi hỗ trợ gia đình người lao động bị ảnh hưởng bởi thiên tai, địch họa, tai nạn, ốm đau; chi khen thưởng con của người lao động có thành tích tốt trong học tập; chi hỗ trợ chi phí đi lại ngày lễ, tết cho người lao động; chi bảo hiểm tai nạn, bảo hiểm sức khỏe, bảo hiểm tự nguyện khác cho người lao động (trừ khoản chi mua bảo hiểm nhân thọ cho người lao động hướng dẫn tại điểm 2.6, bảo hiểm hưu trí tự nguyện cho người lao động hướng dẫn tại điểm 2.11 Điều này) và những khoản chi có tính chất phúc lợi khác. Tổng số chi có tính chất phúc lợi nêu trên không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp.

...”.

Căn cứ Khoản 2 Điều 2 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập cá nhân (TNCN) quy định về các khoản thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công:

“Thu nhập từ tiền lương, tiền công là thu nhập người lao động nhận được từ người sử dụng lao động, bao gồm:

a) Tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công dưới các hình thức bằng tiền hoặc không bằng tiền.

b) Các khoản phụ cấp, trợ cấp...

khác.

đ) Các khoản lợi ích bằng tiền hoặc không bằng tiền ngoài tiền lương, tiền công do người sử dụng lao động trả mà người nộp thuế được hưởng dưới mọi hình thức:

đ.6) Đối với khoản chi trả hộ tiền đào tạo nâng cao trình độ, tay nghề cho người lao động phù hợp với công việc chuyên môn, nghiệp vụ của người lao động hoặc theo kế hoạch của đơn vị sử dụng lao động thì không tính vào thu nhập của người lao động.

đ.7) Các khoản lợi ích khác.

Các khoản lợi ích khác mà người sử dụng lao động chi cho người lao động như: chi trong các ngày nghỉ, lễ; thuê các dịch vụ tư vấn, thuê khai thuế cho đích danh một hoặc một nhóm cá nhân; chi cho người giúp việc gia đình như lái xe, người nấu ăn, người làm các công việc khác trong gia đình theo hợp đồng...

”.

Căn cứ các quy định nêu trên, trường hợp Ngân hàng theo trình bày có chi hỗ trợ học phí học cao học, chi phí hỗ trợ làm luận văn thạc sĩ cho người lao động thuộc khoản chi có tính chất phúc lợi cho người lao động nếu tổng số chi phúc lợi (trong đó có 2 khoản chi này) không vượt quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp, đáp ứng điều kiện quy định tại Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi bổ sung tại Thông tư 96/2015/TT-BTC) thì được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN. Khoản chi hỗ trợ cho người lao động được hưởng nêu trên là khoản lợi ích người lao động được hưởng thì được tính vào thu nhập chịu thuế TNCN từ tiền lương tiền công của người lao động. Trường hợp khoản chi trả hộ tiền đào tạo cho người lao động phù hợp quy định tại điểm đ.6) khoản 2 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì không tính vào thu nhập chịu thuế TNCN từ tiền lương tiền công của người lao động.

Xem thêm

Chi phí hợp lý

otvet Cách tính thời gian lưu trú khi thanh toán công tác phí
otvet Hỗ trợ tiền học thạc sĩ cho nhân viên có được hạch toán?
otvet Tiền hỗ trợ nhân viên học thạc sĩ được hạch toán vào khoản chi phúc lợi
otvet Tiền "phép năm" quy đổi theo chính sách của công ty có được hạch toán?
otvet Tiền ủng hộ chống dịch có được hạch toán chi phí?
otvet Có được hạch toán lãi vay vào năm thực trả?
otvet Khoản lỗ chênh lệch tỷ giá cuối kỳ có được chấp nhận hạch toán?
otvet Chi phí thuê xe của chính chủ công ty một thành viên có được chấp nhận?
otvet Trả lương cho F0, F1 bằng quỹ phúc lợi, có được chấp nhận hạch toán?
otvet Hóa đơn xuất trễ có được chấp nhận hạch toán?
otvet Bên mua có được hạch toán chi phí nếu bên bán không chịu xuất hóa đơn?
otvet Chi phí tổ chức cuộc thi quảng bá sản phẩm có được hạch toán?
otvet Phí thuê luật sư tranh tụng tại tòa có được chấp nhận hạch toán?
otvet Tiền đóng góp quỹ vắc xin Covid-19 được chấp nhận hạch toán
otvet Tiền thuê nhà cho người lao động có bị khống chế hạn mức hạch toán?
otvet Chi phí mua quà tết cho nhân viên có được hạch toán?
otvet Thuê lao động tự do, cần chứng từ gì để hạch toán?
otvet Không được hạch toán bổ sung các hóa đơn của năm trước vào năm sau
otvet Giấy phép xây dựng do cá nhân đứng tên sẽ không được hạch toán chi phí xây dựng
otvet Chi phí cách ly do dịch có được hạch toán và khấu trừ thuế?