LuatVietnam

Tiền lương của lao động hưu trí được trả thêm khoản đóng BHXH

Cập nhật 6/11/2022 | Đăng tải: LVN.5575

hoi Trần Ngọc Mai, TP. HCM
Tôi năm nay 60 tuổi, đã nghỉ hưu và đang nhận lương hưu hàng tháng. Tuy nhiên, tôi vẫn đi làm và có ký hợp đồng lao động (HĐLĐ) với một công ty.
Cho tôi hỏi, người đang nghỉ hưu vẫn đi làm thì có phải đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) bắt buộc không? Nếu không thì có được hưởng thêm quyền lợi gì không ngoài lương hàng tháng nữa không?

luat Luật sư Nguyễn Văn Hồng, đoàn Luật sư TP.HCM:

Theo khoản 9 Điều 123 Luật BHXH 2014 quy định: Người hưởng lương hưu, trợ cấp BHXH, trợ cấp hằng tháng mà đang giao kết HĐLĐ thì không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc. 

Tại khoản 3 Điều 168 Bộ luật Lao động quy định đối với người lao động không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương một khoản tiền cho người lao động.

Số tiền trả thêm tương đương với mức người sử dụng lao động đóng BHXH bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động theo quy định của pháp luật.

Như vậy, trường hợp của bạn đang nhận lương hưu thì không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

Ngoài ra, hàng tháng bạn sẽ được công ty trả thêm khoản tiền tương đương với mức mà công ty đóng BHXH bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp cho bạn.

Xem thêm

Lao động - Việc làm

otvet Điều kiện bắt buộc khi nghỉ hưu trước tuổi
otvet Chỉ được hưởng lương hưu khi có đủ 20 năm BHXH, không phân biệt BHXH bắt buộc hay tự nguyện
otvet Tiền lương có được ưu tiên thanh toán khi công ty bị phá sản?
otvet Cách tính trợ cấp mất việc
otvet Có được sa thải nhân viên vì từ chối đi công tác xa?
otvet Lao động cao tuổi vẫn phải đóng BHXH nếu chưa đủ điều kiện hưởng hưu
otvet Công ty có được quyền kiểm soát điện thoại của nhân viên?
otvet Tiền lương của lao động hưu trí được trả thêm khoản đóng BHXH
otvet Lương đóng BHXH bị khống chế mức trần (không quá 20 lần lương cơ sở)
otvet BHXH một lần chỉ được rút sau 1 năm nghỉ việc
otvet Phụ cấp chức vụ PCCC có bị tính đóng BHXH?
otvet Tuổi nghỉ hưu sẽ dừng tăng khi đủ 62 tuổi (với nam) và 60 tuổi (với nữ)
otvet Cần đóng BHXH đủ 35 năm (với nam) và 30 năm (với nữ) nếu muốn có lương hưu tối đa
otvet Công tác tại vùng khó khăn vẫn phải đóng đủ 20 năm BHXH mới được hưởng hưu
otvet Giám sát trưởng công trình có bị giới hạn tuổi tối đa?
otvet Có được ép nhân viên nghỉ việc do công ty gặp khó khăn tài chính?
otvet Cách phân biệt viên chức với lao động hợp đồng
otvet Chồng có được nghỉ hưởng BHXH khi vợ sảy thai?
otvet Chưa quay lại làm việc sau khi nghỉ thai sản sẽ không được hưởng chế độ dưỡng sức
otvet Tiền thưởng hiệu suất công việc có phải chịu thuế TNCN?