LuatVietnam

Tiêu chí xác định hệ thống điện mặt trời mái nhà

Cập nhật 10/8/2022 | Đăng tải: LVN.5515

hoi Nguyễn Thành Công (Hưng Yên)
Ba hệ thống điện mặt trời (mỗi hệ thống dưới 1MW) lắp cùng trên 1 mái trang trại chăn nuôi có được xác định là hệ thống điện mặt trời mái nhà và áp giá điện mặt trời mái nhà theo Quyết định số 13/2020/QĐ-TTg không?

luat Bộ Công Thương:

Quy định về hệ thống điện mặt trời mái nhà tại Khoản 5, Điều 3 Quyết định số 13/2020/QĐ-TTg ngày 6/4/2020 của Thủ tướng Chính phủ như sau: "Hệ thống điện mặt trời mái nhà là hệ thống điện mặt trời có các tấm quang điện được lắp đặt trên mái nhà của công trình xây dựng và có công suất không quá 01 MW, đấu nối trực tiếp hoặc gián tiếp vào lưới điện có cấp điện áp từ 35 kV trở xuống của Bên mua điện".

Như vậy, tiêu chí để xác định là hệ thống điện mặt trời mái nhà gồm:

- Tấm quang điện được lắp đặt trên mái nhà của công trình xây dựng;

- Công suất không quá 01 MW;

- Đấu nối tại cấp điện áp từ 35 kV trở xuống.

Về giá bán điện hệ thống điện mặt trời mái nhà, theo quy định tại Khoản 4, Điều 8 Quyết định số 13/2020/QĐ-TTg, giá bán điện của hệ thống điện mặt trời mái nhà cho Tập đoàn Điện lực Việt Nam hoặc đơn vị thành viên được ủy quyền đã hết hiệu lực áp dụng sau ngày 31/12/2020.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Điện lực - Năng lượng

otvet Tiêu chí xác định hệ thống điện mặt trời mái nhà
otvet Bán điện mặt trời có được giảm 2% thuế GTGT?
otvet Thiết kế dự án điện mặt trời phải có giấy phép hoạt động điện lực
otvet Công trình năng lượng có phải lập nhiệm vụ thiết kế?
otvet Doanh nghiệp nào được giảm tiền điện mùa dịch?
otvet Thiết bị điện nhập khẩu đơn lẻ có phải kiểm tra hiệu suất năng lượng?
otvet Tự nguyện dãn nhãn năng lượng lên sản phẩm có cần đăng ký Bộ Công Thương?
otvet Có được gia hạn thời gian nộp kết quả kiểm tra hiệu suất năng lượng?
otvet Chủ nhà trọ có được tự ý định giá điện?
otvet Nhập khẩu "máy tính" phải công bố hợp quy và dán nhãn năng lượng
otvet Thi công công trình điện có cần xin giấy phép điện lực?
otvet Giám sát công trình điện có cần chứng chỉ hành nghề?
otvet Chi phí nghiệm thu công trình điện có được đưa vào giá gói thầu?
otvet Phạt từ 7 - 10 triệu nếu chủ nhà trọ thu tiền điện cao hơn quy định
otvet Nhập khẩu nồi hơi công nghiệp phải kiểm định hiệu suất
otvet Motor đã qua sử dụng có bị cấm nhập khẩu?
otvet Nhập khẩu máy giặt mới 100% được miễn giấy phép
otvet Có được kinh doanh TN-TX máy phát điện?
otvet Tủ đông lạnh phải dán nhãn năng lượng, kể cả tiêu dùng nội bộ
otvet Có được miễn thử nghiệm hiệu suất nếu đã có giấy thử nghiệm của nhà cung cấp?