LuatVietnam

Trợ cấp ốm đau chỉ tính theo số ngày nghỉ thực tế, không phân biệt số con bị ốm

Cập nhật 24/7/2022 | Đăng tải: LVN.5501

hoi Hoàng Quyên (tỉnh Bình Dương)
Theo tôi được biết, người lao động khi con ốm thì có thể được nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau để chăm sóc con. Trong trường hợp cả 2 con bị ốm có thời gian ốm trùng nhau thì giải quyết như thế nào?

luat BHXH tỉnh Bình Dương:

Theo quy định, trường hợp trong cùng một thời gian người lao động có từ 2 con dưới 7 tuổi bị ốm đau, thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau được tính bằng thời gian thực tế người lao động nghỉ việc chăm sóc con ốm đau.

 Thời gian tối đa người lao động nghỉ việc trong 1 năm cho mỗi con được thực hiện theo quy định tại Khoản 1, Điều 27 Luật BHXH. Theo đó, thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 3 tuổi; tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 3 tuổi đến dưới 7 tuổi. 

Source: Chinhphu.vn
Xem thêm

Lao động - Việc làm

otvet Mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi sẽ bị trừ 2% tỷ lệ lương hưu
otvet Công ty có được sa thải người lao động tự ý nghỉ việc chăm bệnh?
otvet Tuổi nghỉ hưu sẽ tăng dần sau mỗi năm
otvet Có thể đóng gộp BHXH để hưởng hưu nếu còn thiếu không quá 10 năm
otvet Cùng lúc ký nhiều HĐLĐ, chỉ phải đóng BHXH theo HĐLĐ đầu tiên
otvet Sửa nội quy lao động, có phải đăng ký lại với Sở Lao động TB&XH?
otvet Đóng gộp BHXH một lần để hưởng lương hưu chỉ áp dụng với người đã đủ tuổi
otvet Làm thế nào để hưởng lương hưu khi công ty nợ đóng BHXH?
otvet Có được rút sớm BHXH một lần để đi xuất khẩu lao động?
otvet Làm việc ở xưởng than có thuộc nghề độc hại và được nghỉ hưu sớm?
otvet Nghỉ hưu sớm vẫn phải đảm bảo thời gian đóng BHXH ít nhất 20 năm
otvet Mức phí BHXH tự nguyện có thể căn cứ theo thu nhập tự khai
otvet Điều kiện hưởng lương hưu đối với lao động làm nghề độc hại
otvet Đóng BHXH theo lương nhà nước và tư nhân, lương hưu được tính như thế nào?
otvet Chưa đủ 20 năm đóng BHXH bắt buộc, có thể đóng tiếp BHXH tự nguyện để hưởng lương hưu
otvet Trợ cấp ốm đau chỉ tính theo số ngày nghỉ thực tế, không phân biệt số con bị ốm
otvet Bắt buộc trả BHXH vào lương cho người đang hưởng lương hưu
otvet Trường hợp nào được trả BHXH vào lương ?
otvet Nghỉ hưu trước tuổi vẫn phải đóng đủ ít nhất 20 năm BHXH
otvet Đóng BHXH đủ 30 năm (với nữ) và 35 năm (với nam) sẽ có lương hưu tối đa (75%)