LuatVietnam

Trợ cấp TNLĐ được tính theo lương bình quân của 6 tháng trước khi xảy ra tai nạn

Cập nhật 27/7/2022 | Đăng tải: LVN.5504

hoi Bạn đọc
Xin luật sư cho tôi biết căn cứ nào để thực hiện bồi thường, trợ cấp và trả cho người lao động nghỉ việc do tai nạn lao động hay bệnh nghề nghiệp?

luat Thạc sỹ - Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội.:

Theo Điều 5, Thông tư số 28/2021, tiền lương được dùng làm căn cứ thực hiện bồi thường. Cụ thể như sau:

1. Tiền lương làm căn cứ thực hiện bồi thường, trợ cấp quy định tại Điều 3, Điều 4 Thông tư 28. Và tiền lương làm căn cứ trả cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc điều trị, phục hồi chức năng theo quy định tại khoản 3 Điều 38 Luật An toàn, vệ sinh lao động được tính bình quân của 6 tháng liền kề trước khi xảy ra tai nạn lao động hoặc trước khi bị bệnh nghề nghiệp. Nếu thời gian làm việc, học nghề, tập nghề, thử việc, tập sự không đủ 6 tháng thì tiền lương làm căn cứ thực hiện bồi thường, trợ cấp là tiền lương được tính bình quân của các tháng trước liền kề thời điểm xảy ra tai nạn lao động hoặc thời điểm xác định bị bệnh nghề nghiệp.

2. Mức tiền lương tháng quy định tại khoản 1 Điều này được xác định theo từng đối tượng như sau:

a) Đối với cán bộ, công chức, viên chức, người thuộc lực lượng quân đội nhân dân, công an nhân dân thì mức tiền lương tháng bao gồm tiền lương cấp bậc, chức vụ và các khoản phụ cấp (nếu có) liên quan đến tiền lương (phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên nghề, phụ cấp thâm niên vượt khung).

b) Đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động thì mức tiền lương tháng bao gồm mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác mà hai bên đã xác định trong hợp đồng lao động.

c) Đối với người học nghề, tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động có mức lương học nghề, tập nghề thì mức lương tháng là tiền lương học nghề, tập nghề do hai bên thỏa thuận; trong trường hợp không có mức lương học nghề, tập nghề thì tiền lương làm căn cứ bồi thường, trợ cấp quy định tại khoản 1 Điều này là mức lương tối thiểu do Chính phủ công bố tại địa điểm người học nghề, tập nghề làm việc.

d) Đối với công chức, viên chức trong thời gian tập sự thì mức lương tháng là tiền lương tập sự theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền.

đ) Đối với người lao động đang trong thời gian thử việc thì mức lương tháng là tiền lương thử việc do hai bên thỏa thuận theo quy định của Bộ luật Lao động áp dụng.

Xem thêm

An toàn lao động

otvet Doanh nghiệp phải tự trả chế độ TNLĐ nếu trốn đóng BHXH
otvet Lắp đường ống dẫn khí bắt buộc phải kiểm định an toàn
otvet Trợ cấp tai nạn lao động hàng tháng có được tăng kể từ 1/1/2022?
otvet Trợ cấp TNLĐ được tính theo lương bình quân của 6 tháng trước khi xảy ra tai nạn
otvet Thân nhân của người chết do tai nạn lao động sẽ được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng
otvet Doanh nghiệp phải trả những chi phí nào cho người bị tai nạn lao động?
otvet Bị tai nạn trên đường về có được hưởng chế độ tai nạn lao động?
otvet Những việc phải làm của Ban an toàn, vệ sinh lao động
otvet Cách lập hồ sơ vụ tai nạn lao động
otvet Trình tự điều tra tai nạn lao động
otvet Các hành vi bị cấm liên quan đến an toàn vệ sinh lao động
otvet Các công việc có yêu cầu nghiêm ngặt về an toàn lao động
otvet Những giấy tờ cần thiết để được bồi thường tai nạn lao động
otvet Mức bồi thường TNLĐ được tính theo tiền lương bình quân của 6 tháng liền kề trước đó
otvet Mức bồi thường tai nạn lao động sẽ tăng dần theo tỷ lệ suy giảm khả năng lao động
otvet Tai nạn hoàn toàn do lỗi của người lao động, chỉ được trả trợ cấp, không được bồi thường
otvet Bảo hiểm tai nạn lao động: chưa có quy định đóng theo hình thức tự nguyện
otvet Hồ sơ hỗ trợ chi phí phục hồi chức năng lao động nộp tại Sở Lao động TB&XH
otvet Tai nạn ngoài giờ làm việc có được hưởng chế độ tai nạn lao động?
otvet Khi nào được hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp?