LuatVietnam

Trúng thưởng chuyến du lịch không phải nộp thuế TNCN

Cập nhật 10/1/2023 | Đăng tải: LVN.5622

hoi Lê Công
Tôi bốc thăm từ một ứng dụng online shopping, trúng chuyến du lịch nước ngoài gồm vé máy bay và khách sạn cho hai người, tương đương 350 triệu đồng.
Xin hỏi, tôi hay bên nào sẽ phải đóng thuế thu nhập cá nhân? Thông thường nếu trúng vé số sẽ khấu trừ vào tiền thưởng; hoặc trúng tài sản có giá trị sở hữu như nhà - xe thì cá nhân trúng giải sẽ phải tự đóng vào. Còn trường hợp của tôi chỉ là trúng chuyến đi, không có tiền mặt hay tài sản như vậy thì sao?
Về việc quyết toán thuế thu nhập cá nhân, tôi đang đi làm công ty nước ngoài, và chỉ có nguồn thu nhập này. Bình thường mọi năm tôi vẫn ủy quyền cho cơ quan làm quyết toán thuế.
Năm nay phát sinh thêm việc trúng thưởng chuyến du lịch, tôi phải tự làm quyết toán thuế ra sao?

luat Luật sư Phạm Thanh Bình (Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội):

Theo Điều 92 Luật Thương mại năm 2005 và Nghị định số 81/2018/NĐ-CP ngày 22/5/2018 quy định chi tiết luật thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại, hình thức trúng thưởng chuyến du lịch nhờ quay số trúng thưởng của bạn là hình thức khuyến mại của thương nhân thực hiện khuyến mại.

Theo khoản 10 Điều 2 Thông tư số 111/2013/TT-BTC của Bộ Tài chính ban hành ngày 15/8/2013, thu nhập chịu thuế từ quà tặng là khoản thu nhập của cá nhân được nhận từ các tổ chức, cá nhân trong và ngoài nước, cụ thể như sau: Quà tặng là chứng khoán; quà tặng là phần vốn trong các tổ chức kinh tế; quà tặng là bất động sản; quà tặng là các tài sản khác phải đăng ký quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng với cơ quan quản lý Nhà nước như: ôtô; xe gắn máy, xe mô tô; tàu thủy, kể cả sà lan, ca nô, tàu kéo, tàu đẩy; thuyền, kể cả du thuyền; tàu bay; súng săn, súng thể thao.

Như vậy nếu khách hàng là cá nhân được thường một chuyến du lịch (không phải bằng tiền) theo chương trình khuyến mại được thực hiện theo quy định tại Nghị định số 81/2018/NĐ-CP ngày 22/05/2018 của Chính phủ thì được xác định là thu nhập từ quà tặng không thuộc diện phải đăng ký quyền sở hữu. Do đó, anh Công không phải chịu thuế Thu nhập cá nhân (theo hướng dẫn tại Công văn 2875/TCT-DNNCN ngày 22/7/2019 của Tổng cục Thuế).

Anh Công do đó vẫn có thể để ủy quyền cho công ty quyết toán thuế thu nhập cá nhân bình thường như mọi năm.

Nguồn: VNExpress
Xem thêm

Khuyến mại, khuyến mãi

otvet Trường hợp nào không bị khống chế hạn mức khuyến mại?
otvet Trúng thưởng chuyến du lịch không phải nộp thuế TNCN
otvet Chương trình khuyến mại dưới 100 triệu được miễn thông báo với Sở Công thương
otvet Giá tính thuế TNCN đối với tài sản trúng thưởng có bao gồm tiền thuế VAT?
otvet Chiết khấu thương mại trả cho cá nhân được hiểu là đã trừ thuế
otvet Nhiều thương nhân kết hợp khuyến mại, xác định giá trị khuyến mại như thế nào?
otvet Một đơn hàng có được áp dụng đồng thời chiết khấu thương mại và chiết khấu thanh toán?
otvet Tặng phí vận chuyển khi mua hàng có được xem là khuyến mại?
otvet Ghi hàng tặng khuyến mại trên hóa đơn điện tử như thế nào?
otvet Giá trị dịch vụ khuyến mại được xác định theo cơ sở nào?
otvet Chủ sàn thương mại điện tử có được tung khuyến mại?
otvet Dịch vụ thanh toán và sàn thương mại điện tử được phép tung khuyến mại
otvet Xuất hàng khuyến mại cho các hộ khoán có phải trích nộp thuế?
otvet Hàng biếu tặng vẫn được khấu trừ thuế đầu vào với thuế đầu ra
otvet Các khoản chiết khấu, khuyến mại có được giảm 2% thuế GTGT?
otvet Có được thuê đơn vị khác thực hiện thay thủ tục khuyến mại?
otvet Khoản chiết khấu bắt buộc ghi rõ trên hóa đơn
otvet Thận trọng khi dùng rượu bia làm quà khuyến mại
otvet Từ 1/8/2021, chiết khấu cho hộ khoán phải nộp thay 1% thuế GTGT và 0,5% thuế TNCN
otvet Tặng phiếu mua hàng online có phải đăng ký khuyến mại?