LuatVietnam

Tự ý sửa sổ đỏ có được cấp lại?

Cập nhật 30/12/2022 | Đăng tải: LVN.5616

hoi Đỗ Hữu Tuấn (Sơn La)
Bố của tôi được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất năm 1999, tuy nhiên Giấy chứng nhận bị sai tên đệm nên gia đình đã tự ý tẩy xóa, sửa chữa.
Vừa qua, gia đình tôi đi làm thủ tục cấp đổi thì UBND xã cho biết, việc tự ý tẩy xóa, sửa chữa phải lập biên bản, ra quyết định xử phạt, tịch thu Giấy chứng nhận theo Khoản 1 Điều 35 Nghị định số 91/2019/NĐ-CP ngày 19/11/2019 của Chính phủ.
Gia đình tôi chấp hành việc xử phạt, tịch thu Giấy chứng nhận và đề nghị xã cấp đổi, cấp lại Giấy chứng chứng, tuy nhiên xã trả lời, không có quy định rõ ràng về biện pháp khắc phục hậu quả đối với nội dung như trên. Giờ gia đình tôi không biết phải giải quyết như thế nào. Đề nghị cơ quan có thẩm quyền hướng dẫn quy trình, thành phần hồ sơ cho gia đình được biết và thực hiện.

luat Bộ Tài nguyên và Môi trường:

Theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 76 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP thì một trong những trường hợp cấp đổi Giấy chứng nhận là "Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp bị ố, nhòe, rách, hư hỏng".

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 105 Luật Đất đai, Điều 37 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 01/2017/NĐ-CP thì đối với nơi đã thành lập Văn phòng đăng ký đất đai (Sơn La là địa phương đã thành lập Văn phòng đăng ký đất đai), cơ quan có thẩm quyền cấp đổi Giấy chứng nhận là Sở Tài nguyên và Môi trường hoặc Văn phòng đăng ký đất đai nếu được Sở ủy quyền.

Cơ quan tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả giải quyết thủ tục cấp đổi, cấp lại Giấy chứng nhận đã được quy định tại Khoản 2 Điều 60 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 19 Điều 1 Nghị định số 148/2020/NĐ-CP.

Mức xử phạt khi tẩy xóa, sửa chữa giấy tờ đất

Tại Khoản 1 Điều 35 Nghị định số 91/2019/NĐ-CP ngày 19/11/2019 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai quy định: "Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với trường hợp tẩy xóa, sửa chữa, làm sai lệch nội dung giấy tờ, chứng từ trong việc sử dụng đất mà không thuộc các trường hợp quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều này".

Khoản 2 và Khoản 3 Điều 35 Nghị định số 91/2019/NĐ-CP quy định như sau:

"2. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với trường hợp khai báo không trung thực việc sử dụng đất hoặc tẩy xóa, sửa chữa, làm sai lệch nội dung giấy tờ, chứng từ trong việc sử dụng đất dẫn đến việc cấp Giấy chứng nhận và việc chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất bị sai lệch mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với trường hợp sử dụng giấy tờ giả trong thực hiện thủ tục hành chính và các công việc khác liên quan đến đất đai mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự".

Tại Điều 5 Nghị định số 91/2019/NĐ-CP quy định về hình thức xử phạt, biện pháp khắc phục hiệu quả khi thực hiện xử phạt vi phạm hành chính về đất đai.

Bộ Tài nguyên và Môi trường cung cấp thông tin để ông nghiên cứu, thực hiện thủ tục cấp đổi Giấy chứng nhận cho gia đình mình.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Nhà đất

otvet Thuê đất thương mại dịch vụ thực hiện dự án có bắt buộc thông qua đấu giá?
otvet Sổ đỏ mẫu cũ vẫn có giá trị chuyển nhượng, không bắt buộc đổi sang mẫu mới
otvet Đất chuyển mục đích sử dụng một phần phải tách thửa
otvet Vi bằng không có giá trị pháp lý như hợp đồng mua bán nhà đất
otvet Tự ý sửa sổ đỏ có được cấp lại?
otvet Cách khai nộp trực tuyến hồ sơ cấp đổi sổ đỏ
otvet Có được phép xây cửa hàng trên đất nông nghiệp?
otvet Việt kiều có được hưởng thừa kế nhà đất tại Việt Nam?
otvet Thủ tục đăng ký biến động đất đai khi nhận thừa kế
otvet Điều kiện gộp và tách sổ đỏ
otvet Việt kiều được phép chuyển nhượng lại đất đã khai thừa kế
otvet Cách tính hạn mức nhận chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp
otvet Quyền sở hữu nhà ở được xác định thế nào?
otvet Thủ tục cấp sổ đỏ cho đất mua bằng giấy tay như thế nào?
otvet Có cần đăng bộ lại đất khi công ty thay đổi thành viên?
otvet Đất nông nghiệp giao vượt hạn mức có được gia hạn sử dụng?
otvet Đất thuộc diện thu hồi có được chuyển nhượng?
otvet Có thể xin đính chính nếu sổ đỏ bị sai số lô, số thửa
otvet Thủ tục cấp đổi sổ đỏ theo diện tích đo đạc lại
otvet Những lưu ý khi mua nhà từ người thua độ bóng đá