LuatVietnam

Vẫn có thể đóng tiếp BHXH sau khi đã rút BHXH một lần

Cập nhật 13/11/2022 | Đăng tải: LVN.5580

hoi Hoàng Thành
Tôi tham gia bảo hiểm xã hội được 3 năm và đã rút bảo hiểm xã hội một lần. Giờ tôi làm việc ở công ty mới thì đóng bảo hiểm xã hội ra sao?

luat Báo Lao động:

Khi quay trở lại thị trường lao động, người lao động sẽ có cơ hội được đóng bảo hiểm để sau này hưởng các chế độ liên quan. Tuy nhiên không phải người lao động nào đi làm công ty cũng được đóng bảo hiểm bởi Khoản 1 Điều 2 Luật BHXH năm 2014 đã nêu rõ Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng;

Theo quy định này, chỉ những người lao động đi làm mà có ký hợp đồng lao động từ đủ 1 tháng trở lên mới thuộc đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm xã hội. Lúc này, công ty mới có trách nhiệm đóng bảo hiểm xã hội cho họ.

Như vậy, sau khi rút bảo hiểm xã hội 1 lần và đến công ty mới làm việc, người lao động sẽ được đóng bảo hiểm nếu ký hợp đồng lao động từ đủ 1 tháng trở lên với công ty đó.

Theo Khoản 2 Điều 2 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017, mỗi cá nhân tham giam gia bảo hiểm xã hội sẽ được cơ quan bảo hiểm xã hội cấp cho 1 mã số bảo hiểm xã hội và ghi nhận mã số này trên sổ bảo hiểm xã hội và thẻ bảo hiểm y tế của người lao động.

Trường hợp người lao động rút bảo hiểm xã hội 1 lần, sổ bảo hiểm xã hội sẽ bị cơ quan Bảo hiểm xã hội thu hồi nhưng cơ quan này không hề xóa bỏ mã số bảo hiểm xã hội của người lao động đó trên cơ sở dữ liệu.

Mặt khác theo Điều 23 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017, việc khai thông tin tham gia bảo hiểm xã hội không yêu cầu phải nộp lại sổ bảo hiểm xã hội của người lao động nên lúc này để làm thủ tục báo tăng và đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động đã từng rút bảo hiểm xã hội 1 lần thì doanh nghiệp chỉ cần nộp lại các giấy tờ sau:

Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN (Mẫu D02-LT). Trong Mẫu D02-LT, doanh nghiệp khai thông tin mã số BHXH theo mã số cũ của người lao động đã rút bảo hiểm xã hội 1 lần.

Nếu người lao động chỉ cần cung cấp mã số bảo hiểm xã hội trước đây của mình cho doanh nghiệp để họ khai thông tin và đóng bảo hiểm xã hội cho mình.

Bên cạnh đó là bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

Sau khi điền đầy đủ thông tin, doanh nghiệp nộp lại các giấy tờ trên cho cơ quan bảo hiểm xã hội nơi mà mình đang đóng bảo hiểm xã hội. Cơ quan bảo hiểm xã hội tiếp nhận hồ sơ sẽ cấp sổ bảo hiểm xã hội mới cho người lao động.

Xem thêm

Bảo hiểm xã hội

otvet Người có 2 sổ BHXH phải làm thủ tục gộp sổ mới được rút BHXH một lần
otvet Vẫn có thể đóng tiếp BHXH sau khi đã rút BHXH một lần
otvet Quy định giảm số năm đóng BHXH được hưởng lương hưu chỉ mới là dự thảo
otvet Cách tính chế độ hưu cho người nghỉ trước tuổi
otvet Lao động nam phải đóng BHXH đủ 35 năm mới được lương hưu tối đa
otvet Hồ sơ hưởng chế độ hưu trí có phải nộp HĐLĐ?
otvet Điều kiện hưởng lương hưu khi mua BHXH tự nguyện
otvet Cách xác định mức lương bình quân đóng BHXH để tính lương hưu
otvet Lương hưu có tăng theo lương cơ sở?
otvet Chỉ được đóng gộp BHXH để lãnh hưu khi đã đủ tuổi
otvet Có thể đóng gộp BHXH để hưởng lương hưu nếu đã đủ tuổi
otvet Điều kiện đóng dồn BHXH để sớm hưởng lương hưu
otvet Những trường hợp phải mua BHXH bắt buộc
otvet Đóng gộp BHXH một lần để hưởng lương hưu chỉ áp dụng cho người đã đủ tuổi
otvet Không hạn chế thời gian bảo lưu quá trình đóng BHXH
otvet Người đủ tuổi hưu có được rút BHXH một lần?
otvet Điều kiện nghỉ hưu trước tuổi khi làm việc ở vùng đặc biệt khó khăn
otvet Đóng BHXH tự nguyện bao nhiêu để có lương hưu?
otvet Người đóng BHXH trên 20 năm chỉ được rút BHXH một lần nếu mắc bệnh hiểm nghèo
otvet Nghỉ hưu sớm sẽ bị trừ mỗi năm 2% lương hưu