LuatVietnam

Việt kiều có được hưởng thừa kế nhà đất tại Việt Nam?

Cập nhật 25/12/2022 | Đăng tải: LVN.5609

hoi Danh Hoàng
Cha tôi sống tại TP HCM, đứng tên trên sổ đỏ mảnh đất tại tỉnh Long An, muốn sang tên cho con gái đang sống tại ngước ngoài, đã có quốc tịch ở đây nhưng giữ quốc tịch Việt Nam.
Cha tôi còn giữ giấy khai sinh và giấy CMND cũ của cô ấy. Em gái tôi sinh năm 1972. Cha tôi thể trao quyền thừa kế đất khi em tôi vắng mặt ở Việt Nam không?

luat Luật sư Nguyễn Đại Hải - Công ty Luật FANCI, Hà Nội:

Điểm d khoản 1 điều 179 Luật Đất đai năm 2013 quy định, nếu người được thừa kế là người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 186 của Luật này thì được nhận thừa kế quyền sử dụng đất; nếu không, thì được hưởng giá trị của phần thừa kế đó.

Cụ thể, khoản 1 Điều 186 của Luật đất đai quy định: Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng có quyền sở hữu nhà ở theo quy định của pháp luật về nhà ở, thì có quyền sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.

Theo quy định của Luật Nhà ở, 3 đối tượng được phép sở hữu nhà ở tại Việt Nam bao gồm:

(1) Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước.

(2) Người Việt Nam định cư ở nước ngoài.

(3) Tổ chức, cá nhân nước ngoài bao gồm:

- Tổ chức, cá nhân nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam;

- Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài, quỹ đầu tư nước ngoài và chi nhánh ngân hàng nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam;

- Cá nhân nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam.

Như vậy, em gái bạn, dù định cư ở nước ngoài, vẫn có quyền sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam và được nhận thừa kế quyền sử dụng đất với mảnh đất cha bạn để lại.

Trước khi làm các thủ tục di chúc, thừa kế, sang tên bạn cần phải chứng minh em gái thuộc đối tượng có quyền sở hữu nhà ở gắn liền với đất.

Căn cứ Điều 5 Nghị định số 99/2015/NĐ-CP, đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì phải có giấy tờ theo quy định sau:

a) Trường hợp mang hộ chiếu Việt Nam thì phải còn giá trị và có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh Việt Nam vào hộ chiếu;

b) Trường hợp mang hộ chiếu nước ngoài thì phải còn giá trị có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh Việt Nam vào hộ chiếu và kèm theo giấy tờ chứng minh còn quốc tịch Việt Nam hoặc giấy tờ xác nhận là người gốc Việt Nam do Sở Tư pháp các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương, cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài, cơ quan quản lý về người Việt Nam ở nước ngoài cấp hoặc giấy tờ khác theo quy định của pháp luật Việt Nam

Sau đó, cha và em gái bạn có thể làm thủ tục sang tên bình thường theo quy định của pháp luật.

Em bạn có thể về Việt Nam cùng bố bạn làm thủ tục cho tặng quyền sử dụng đất. Nếu bận công việc, không thể về, em bạn có thể uỷ quyền cho người bên Việt Nam để thực hiện thủ tục sang tên quyền sử dụng đất.

Nguồn: VNExpress
Xem thêm

Nhà đất

otvet Thuê đất thương mại dịch vụ thực hiện dự án có bắt buộc thông qua đấu giá?
otvet Sổ đỏ mẫu cũ vẫn có giá trị chuyển nhượng, không bắt buộc đổi sang mẫu mới
otvet Đất chuyển mục đích sử dụng một phần phải tách thửa
otvet Vi bằng không có giá trị pháp lý như hợp đồng mua bán nhà đất
otvet Tự ý sửa sổ đỏ có được cấp lại?
otvet Cách khai nộp trực tuyến hồ sơ cấp đổi sổ đỏ
otvet Có được phép xây cửa hàng trên đất nông nghiệp?
otvet Việt kiều có được hưởng thừa kế nhà đất tại Việt Nam?
otvet Thủ tục đăng ký biến động đất đai khi nhận thừa kế
otvet Điều kiện gộp và tách sổ đỏ
otvet Việt kiều được phép chuyển nhượng lại đất đã khai thừa kế
otvet Cách tính hạn mức nhận chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp
otvet Quyền sở hữu nhà ở được xác định thế nào?
otvet Thủ tục cấp sổ đỏ cho đất mua bằng giấy tay như thế nào?
otvet Có cần đăng bộ lại đất khi công ty thay đổi thành viên?
otvet Đất nông nghiệp giao vượt hạn mức có được gia hạn sử dụng?
otvet Đất thuộc diện thu hồi có được chuyển nhượng?
otvet Có thể xin đính chính nếu sổ đỏ bị sai số lô, số thửa
otvet Thủ tục cấp đổi sổ đỏ theo diện tích đo đạc lại
otvet Những lưu ý khi mua nhà từ người thua độ bóng đá