LuatVietnam

Vợ trộm tiền của chồng có bị khép tội trộm cắp?

Cập nhật 11/10/2022 | Đăng tải: LVN.5557

hoi Nguyễn Dương
Sau khi bị tôi đánh trong lúc cãi vã, vợ mang thương tích rồi bỏ nhà đi, cầm theo 500 triệu đồng tôi vừa vay bạn bè để làm ăn. Tôi liên lạc nhiều lần để đòi lại nhưng cô ấy khước từ, mang lý lẽ "coi như đó là tiền đền bù thanh xuân" ra để đòi giữ lại.
Tôi nói rõ với vợ, nếu không còn tình cảm có thể ly hôn, nhưng tiền mượn người ta, còn giấy tờ vay nợ đàng hoàng, cô ấy tự ý cầm mang đi là trộm cắp. Còn vợ tôi cho rằng tiền đó là tài sản chung vợ chồng, dù cô ấy có lấy cũng chẳng sao.
Tôi xin hỏi, vợ tôi làm vậy có phải là hành vi trộm cắp tài sản không? Nếu ly hôn, tôi có thể đòi lại số tiền này không hay phải chia đôi?

luat Luật sư Vũ Tiến Vinh, Công ty luật Bảo An, Hà Nội:

Theo Điều 73 Bộ luật Hình sự và các văn bản hướng dẫn thi hành thì trộm cắp tài sản là hành vi lén lút chiếm đoạt tài sản của người khác. Tội phạm hoàn thành khi người phạm tội đã chiếm đoạt được tài sản.

Về nguyên tắc, tài sản trộm cắp phải là tài sản của người khác hoặc đang được cá nhân, tổ chức quản lý một cách hợp pháp chứ không thể trộm cắp tài sản của chính mình. Ví dụ, trường hợp người tham gia giao thông vi phạm luật giao thông bị cảnh sát giao thông đưa xe về kho bãi để giải quyết. Lợi dụng lúc sơ hở, người vi phạm lấy xe ra khỏi bãi thì hành vi này vẫn phạm tội Trộm cắp tài sản mặc dù phương tiện đó thuộc sở hữu của người vi phạm nhưng tại thời điểm lấy xe thì chiếc xe đó đang thuộc quyền quản lý hợp pháp của cơ quan cảnh sát giao thông.

Đối chiếu với quy định nói trên có thể thấy hành vi vợ anh Dương lấy tiền mang đi có dấu hiệu lén lút (lợi dụng khi chồng không để ý) và chiếm đoạt tài sản (chồng yêu cầu nhưng vợ cố tình không trả). Song hành vi này có phạm tội trộm cắp hay không còn phụ thuộc số tiền đó có phải là của bạn (tài sản riêng) hay không.

Trên thực tế đã nhiều vụ việc trộm cắp tài sản của người thân như con cái trộm cắp tài sản của bố mẹ và ngược lại, vợ chồng trộm cắp tài sản riêng của nhau hoặc trộm cắp tài sản chung của vợ chồng...

Để có căn cứ xác định hành vi lén lút chiếm đoạt tài sản trong các trường hợp này có phạm tội trộm cắp tài sản hay không thì phải xác định được tài sản bị trộm cắp có thuộc quyền sở hữu hoặc quyền quản lý riêng của bị hại hay không. Nếu không chứng minh được thì hành vi lén lút chiếm đoạt tài sản không cấu thành tội Trộm cắp tài sản.

Mặt khác, thực tiễn giải quyết thì cho thấy, các cơ quan tiến hành tố tụng (điều tra, viện kiểm sát, tòa án) còn xem xét đến khía cạnh sử dụng tài sản chiếm đoạt như thế nào, thói quen quản lý tiền bạc của gia đình ra sao...

Ví dụ, người vợ lấy tiền trong ví hoặc túi sách của chồng để đóng học phí cho con thì không thể nói đó là hành vi trộm cắp tài sản bởi hành vi đó không có dấu hiệu lén lút. Mặc dù lúc đó người chồng không có nhà nhưng thói quen trong gia đình là vợ/chồng có thể lấy tiền của nhau để chi tiêu cho việc chung của gia đình...

Do vậy, để có căn cứ xác định vợ trộm cắp tài sản, anh Dương phải chứng minh được số tiền đó là của riêng anh. Kết luận cuối cùng còn thuộc thẩm quyền của các cơ quan tiến hành tố tụng. Mặt khác, anh cũng cần cân nhắc đến yếu tố đạo lý khi tố cáo vợ phạm tội trộm cắp, tương lai của các con bạn khi có mẹ là người phạm tội...

Trường hợp ly hôn, nếu anh Dương chứng minh được số tiền 500 triệu là tài sản riêng của bạn thì vợ phải trả lại Nếu anh Dương không chứng minh được, pháp luật mặc nhiên coi số tiền đó là tài sản chung vợ chồng. Khi ly hôn, tòa án sẽ phân chia tài sản chung vợ chồng theo quy định tại Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình.

Nguồn: VNExpress
Xem thêm

Hôn nhân - Gia đình

otvet Điều kiện giành quyền nuôi con
otvet Thay đổi CMND hoặc hộ chiếu có cần cải chính giấy kết hôn?
otvet Vợ trộm tiền của chồng có bị khép tội trộm cắp?
otvet Có thể khởi kiện nếu tranh chấp về thỏa thuận chia tài sản sau ly hôn
otvet Khi nào được miễn nộp giấy xác nhận nơi cư trú khi đăng ký kết hôn?
otvet Có thể xin cấp lại giấy xác nhận độc thân nếu bị mất
otvet Quan hệ vợ chồng chưa bị chấm dứt nếu chỉ mới ly thân
otvet Ly hôn bằng miệng có được công nhận giá trị pháp lý?
otvet Bán tài sản chung chưa chia khi ly hôn vẫn phải có sự đồng ý của cả hai vợ chồng
otvet Ly hôn khi vợ hoặc chồng đang ở nước ngoài phải nộp đơn tại Tòa cấp tỉnh
otvet Vợ bị bạo hành có được chia nhiều tài sản hơn khi ly hôn?
otvet Có được mang con chung ra nước ngoài định cư sau khi ly hôn?
otvet Vợ đang mang thai vẫn được quyền đệ đơn ly hôn
otvet Nhà mua trả góp trước khi kết hôn là tài sản chung hay riêng?
otvet Những điều cần chứng minh để giành quyền nuôi con
otvet Không ly hôn có được chia tài sản chung?
otvet Trường hợp nào phải cấp dưỡng cho vợ/chồng sau khi ly hôn?
otvet Xây nhà trên đất riêng của vợ/chồng, có được chia khi ly hôn?
otvet Chưa trả hết nợ chung có được ly hôn?
otvet Chồng cũ quay về sau khi bị tuyên bố đã chết, có bị buộc hủy hôn với chồng mới?