LuatVietnam

Xác định "xuất xứ hàng hóa" theo quy định nào?

Cập nhật 31/10/2022 | Đăng tải: LVN.5577

hoi Công ty TNHH E-COMPONENTS
Bên tôi có nhập 1 lô hàng mà tỉ lệ % hàm lượng nội địa <30%. Vì tờ khai nhập khẩu không thể không có xuất xứ. Vậy nếu bên tôi muốn xác định xuất xứ của hàng hóa thì phải chuẩn bị hồ sơ và thủ tục gì, nộp tại đâu; thời gian và chi phí như thế nào?

luat Cục Giám sát quản lý:

Liên quan đến hồ sơ, thủ tục để xác định xuất xứ hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu: đề nghị Công ty nghiên cứu quy định tại Nghị định 31/2018/NĐ-CP ngày 08/3/2018 của Chính phủ, Thông tư số 05/2018/TT-BCT ngày 03/4/2018 của Bộ Công Thương và các thông tư hướng dẫn thực hiện các Hiệp định Thương mại tự do mà Việt Nam là nước thành viên do Bộ Công Thương ban hành.

Về kiểm tra, xác định xuất xứ hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu: đề nghị Công ty nghiên cứu quy định tại Thông tư số 38/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ Tài chính.

Về xuất xứ hàng hóa: đề nghị Công ty căn cứ Điều 15 Nghị định 111/2021/NĐ-CP của Chính phủ sửa đổi, bổ sung Nghị định 43/2017/NĐ-CP của Chính phủ để thực hiện.

Xem thêm

Chứng nhận xuất xứ (C/O)

otvet Xác định "xuất xứ hàng hóa" theo quy định nào?
otvet Tiêu chí xác định mặt hàng vải không dệt theo quy tắc xuất xứ EVFTA
otvet Không cần đánh dấu ô "hóa đơn bên thứ ba" trên C/O JV nếu do công ty tại Việt Nam phát hành
otvet Bổ sung C/O form E trong thời hạn hiệu lực sẽ được hoàn thuế nộp thừa
otvet Có được chứng minh nguồn gốc xuất xứ hàng hóa bằng bảng kê?
otvet C/O cấp sau ngày giao hàng quá 3 ngày phải tick ô “ISSUED RETROACTIVELY”
otvet Không xác định được xuất xứ hàng xuất khẩu, khai hải quan thế nào?
otvet C/O Form E phải khai thông tin của đại lý được ủy quyền làm thủ tục xuất khẩu
otvet Có bắt buộc ghi tên phương tiện vận tải trên C/O form AI?
otvet Hàng tái xuất từ kho ngoại quan có thể xin C/O giáp lưng để hưởng ưu đãi
otvet Kê khai trực tuyến C/O cấp lại như thế nào?
otvet Ghi xuất xứ trên hàng hóa nhập khẩu như thế nào?
otvet Ghi xuất xứ cho hàng mang thương hiệu nước ngoài như thế nào?
otvet Hàng nhập khẩu từ Anh có được nộp bổ sung C/O để hưởng thuế UKVFTA?
otvet Hàng xuất khẩu sang EU có còn được tự chứng nhận xuất xứ theo mã REX?
otvet Hàng phi mậu dịch không thanh toán có được cấp C/O form E?
otvet Hàng xuất khẩu bắt buộc khai rõ xuất xứ trên nhãn
otvet Hàng xuất khẩu vào DNCX có được nộp C/O để hưởng ưu đãi?
otvet Nhãn hàng hóa không bắt buộc phải ghi "tiêu chuẩn sản xuất"
otvet C/O cấp trễ hạn do nghỉ lễ có phải đóng dấu “ISSUED RETROACTIVELY”?